Somo la kumi na mbili. Serikali. Malengo ya somo. Mwisho kabisa wa somo hili. Mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: moja. Ataelewa majukumu na mipaka ambayo Mungu ameweka kwenye serikali. Mbili atii maagizo na kanuni za Biblia katika mahusiano yake na serikali. Tatu, kujikita katika kuwa na ushawishi katika jamii kwa ajili ya haki. William Wilberforce, mtetezi wa ubinadamu. William Wilberforce, 1759 hadi 1833 alikuwa mbunge wa bunge la Uingereza. Yeye alikuwa Mkristo na alipinga biashara ya utumwa, ajira ya watoto na unyanyasaji wa maskini. Ilimchukua miaka ishirini kupitisha sheria ambayo ilikomesha biashara ya utumwa ya kuchukua mateka Afrika na kupeleka kuuza katika dola yote ya Uingereza. Mara nyingi alipata msongo wa mawazo kuona ya kwamba wengine hawajali kuhusiana na jambo hili. Mara alipopata wingi wa kura za wabunge kuunga mkono sheria, wapinzani walishawishi baadhi ya wabunge kutokuhudhuria kikao cha bunge kwa kuwapa tiketi za ukumbi wa burudani na sheria haikupitishwa. Sheria ya kumaliza biashara ya utumwa Ilipitishwa mwaka elfu moja mia nane na saba. Ingawa utumwa wenyewe haukufanywa haramu, Wilberforce aliendelea na harakati zake za kuhakikisha kuwa utumwa umekomeshwa katika dola ya Uingereza. Ilipofikia mwaka elfu moja mia nane thelathini na tatu biashara ya utumwa ilikuwa imeisha sehemu nyingi za dola ya Uingereza. Wilberforce alifariki siku ya tatu baada ya kupokea habari nzuri kwamba sheria ya kuharamisha Wilberforce alifariki siku tatu baada ya kupokea habari nzuri kwamba sheria ya kuhamisha biashara ya utumwa ilikuwa imepitishwa. Baada ya kupokea habari nzuri kwamba sheria ya kuharamisha biashara ya utumwa ilikuwa ipitishwe. Utangulizi. Kumekuwako na tofauti kubwa ya kimahusiano kati ya Wakristo na serikali zao. Wakati fulani na mahali fulani katika historia ya kanisa, kulikuwa na kanisa la kitaifa ambalo ilikuwa na ushirika na serikali. Wakati mwingine na mahali pengine, serikali iliharamisha kanisa na kulitesa. Kuna mataifa ambayo yanaruhusu uhuru wa kuabudu dini yoyote na serikali haidai kupendelea dini yoyote. Uhusiano kati ya Wakristo wa na serikali husababisha maswali mengi magumu. Wakati mwingine kanisa likiwa pahali hujenga uhusiano na serikali ambao hauwezi kupatikana sehemu nyingine duniani ambako serikali ni tofauti. Hili somo halitajibu kila swali au kueleza Mkristo atafanya nini katika mazingira ambayo atapitia. Bali tutatazama kanuni kutoka kwenye Biblia kuhusu uhusiano wa Mkristo na serikali. Soma Warumi 13, mstari wa kwanza, hadi wa saba. Ni sentensi gani kuhusu serikali unaona katika kifungu hiki? Biblia inatueleza ya kwamba Mungu ndiye huziweka serikali za wanadamu. Mungu anataka serikali iwepo, na mtu anayekataa kutii serikali ya wanadamu anamuasi Mungu. Warumi kumi na tatu mstari wa pili. Kusudi moja la serikali ni kuadhibu tabia mbaya kwa kutekeleza sheria. Warumi kumi na tatu mstari wa nne. Mtawala anamtumikia Mungu na hutimiza kusudi la Mungu anapoadhibu wavuja sheria. Warumi 13 mstari wa nne. Soma Timotheo wa kwanza sura ya pili mstari wa kwanza hadi wa pili. Tunahitaji kuombea kwa wale watu ambao wako kwenye serikali ili tuishi maisha yaliyo na utulivu na amani inatueleza ya kwamba serikali ikifanya kazi kama vile inavyohitajika inalinda amani ya jamii. Ushawishi wa Kikristo. Yesu alituambia tuwe kama chumvi na mwanga Mathayo sura ya tano, mstari wa 13 hadi wa 16. Alimaanisha nini? Kuna baadhi ya watu ambao wanaamini ya kwamba Wakristo hawapaswi kupiga kura au kuwa na nyadhifa kwenye serikali kwa sababu serikali za dunia hazitawaliwi kwa kufuata kanuni za Ukristo. Wengine wanaamini kuwa kanisa inapaswa lijitenge kutoka kwa jamii kwa sababu jamii imeharibika sana. Nabii Yeremia aliwaandikia Wayahudi ambao walikuwa wanaishi uhamishoni kwenye jamii ya kipagani. Hawakwenda huko kwa hiari yao. Kama kulikuwa na waumini wa Mungu walikuwa na sababu za kujiepusha na ushiriki katika jamii. Hakika Wayahudi hawa walifanya hivyo. Walikuwepo huko kinyume na mapenzi yao. Dini ya jamii walimoishi ilikuwa ya kipagani. Serikali ilikuwa ya dhuruma na iliangamiza taifa lao. Na Wayahudi walikuwa wanasubiri siku ambayo watarudi kwao. Lakini sikiriza ujumbe wa Mungu aliompa Nabii Yeremia kwa hawa watu. Kautakieni amani mji ule ambao nimewafanya mchukuliwe mateka, mkauombe kwa Bwana, kwa maana katika amani yake mji huu ninyi mtapata amani. Yeremia 29 mstari wa saba. Shalom, neno la Kiebrania kwa kawaida hutafsiriwa amani haimaanishi tu amani yenyewe bali baraka ambazo zinaambatana na amani. Linarejelea baraka za Mungu. Hawa ha, wanaomwabudu Mungu watapata baraka za Mungu wanapojaribu kuleta hizo baraka kwenye jamii yenye dhambi na ambayo haijui lolote kuhusu Mungu na inatesa pia watu wa Mungu. Watu ambao wanamtumikia Mungu ni lazima washawishi jamii yao kwa kuheshimu mapenzi ya Mungu, ndipo jamii yao iweze kubarikiwa. Hawapaswi tu kuhubiri Injili, bali pia kutumia kanuni za kimungu katika kila hali na kila uamuzi. Serikali na jamii inapaswa iboreshwe na neno la Mungu. Kutokana na ukweli wa Mungu uliofunuliwa, yanapaswa kuja maadili, kanuni na matendo sahihi. Kutoka kwenye maadili tunapaswa tupate siasa, serikali ya haki na uhuru, harafu uchumi, usimamizi wa rasilimali. Kwa hivyo mpangilio sahihi wa kweli hii maadili, siasa, halafu uchumi. Moja, ukweli kutoka kwa maandiko ya Mungu. Mbili, maadili. Tatu, siasa. Nne, uchumi. Tabia ya asili ya binadamu ni kugeuza utaratibu huo. Watu hufanya uchumi wao binafsi au fedha kuwa ni kipaumbele. Harafu wataunga mkono viongozi na sheria ambazo zitawapa kile wanachotaka, hata kama itamaanisha ya kwamba watapoteza haki na uhuru. Basi baada ya kufanya hivyo, wataweza kutunga maadili kuendana na ile wanataka, kisha tena watabuni dini kuidhimisha tabia yao. Kwa hivyo utaratibu wa kawaida ni uchumi halafu siasa halafu maadili halafu dini. Moja. Uchumi. Mbili. Siasa. Tatu. Maadili. Nne. Dini. Dini kama hiyo imeumbwa na kanuni mbaya ambazo hazina ukweli. Kanisa ni lazima lisimame kwenye msingi wa ukweli wa Biblia. Sio tu kwa kukataa dhambi katika jamii bali kueleza na kuonyesha kwa vitendo vile jamii inavyohitaji kuwa. Kama Wakristo hawawezi kueleza na kuonyesha kwa matendo jinsi jamii inavyohitaji kufanya, Tutatarajia ya kwamba watu wasiofahamu ukweli wa kibiblia watashindwa kutumia katika maisha yao. Wakristo wasikosoe tu jamii, lakini lazima wawe sehemu ya jamii. Wakristo wanapaswa kushiriki kikamilifu katika jamii zao na kuwa watetezi wa haki. Wakristo pia lazima wawe wenye maadili katika ushirikiano wao wote, na hivyo ndivyo watakuwa sauti ya ushawishi kwa wengine kwa haki na kweli. Ni lazima washiriki kwenye serikali na mashirika ambayo yana ushawishi katika jamii, ili mradi wafanye hivyo bila kukiuka kanuni za Kikristo. Kama wataruhusiwa, wapige kula na waunge mkono wagombeaji wa nyadhifa za ofisi za siasa ambao wana sifa za Kikristo. Wakristo na sheria za serikali ya wanadamu. Wakristo katika historia wametatizika kujua jinsi ya kufuata kanuni za Kikristo wakati serikali yao inafuata kanuni tofauti. Wakati mwingine mzozo huwa mkali na Wakristo wanateseka kwa ajili ya msimamo wao wa imani, kwa sababu hawawezi kufanya vitu ambavyo serikali inawahitaji wafanye. Biblia inatueleza tulipe ushuru ambao unahitajika na serikali. Warumi 13 mstari wa saba. Mathayo ishirini na mbili mstari wa ishirini na moja. Biblia inatuambia tutii sheria za taifa letu. Tito sura ya tatu mstari wa kwanza. Hata hivyo, Biblia pia inatuambia kuwa ni lazima tumtii Mungu. Wakati wowote ambapo amri za Mungu zinapingana na sheria za mwanadamu Matendo ya Mitume sura ya tano mstari wa ishirini na tisa. Serikali inaweza kuwataka watu wajiunge na jeshi kupigana vita kwa sababu isiyostahili. Serikali inaweza kutaka vifo vya watoto wachanga ili kupunguza idadi kubwa ya watu. Serikali inaweza kuwataka watu katika nchi washiriki katika utumwa wa kabila au makundi fulani ya kikabila. Wakati mwingine, masuala yanahusu ibada. Wakristo wanaweza kuteswa wasipoabudu miungu ya familia au makabila yao. Wakristo wanaweza kuteswa wakati dini fulani tofauti inapendelewa na serikali. Kuna mataifa ambayo yana sheria ambayo inaharamisha uinjilisti na mafunzo ya Biblia. Wakristo wanateswa wanaposhiriki katika kuhubiri Injili. Mataifa mengine yanayoadhibu wazazi wanaofundisha watoto kuhusu Mungu. Tuna mifano kwenye Biblia ya watu wa imani ambao walikataa kutii amri kutoka kwa watawala waliokuwa na sheria zisizokuwa na haki. Danieli aliendelea na maombi yake hata ingawa maombi yalikuwa yamehalamishwa. Marafiki watatu wa Danieli walikataa kuabudu sanamu ya mfalme. Wakunga Wayahudi hawakumtii Farao alipowaamuru wauwe watoto Wayahudi. Katika historia, Wakristo wamehubiri injili hata kama kufanya hivyo kulikuwa kumeharamishwa. Kwa kutokutii sheria, wameweza kuchukua Biblia na kuzivusha mipaka ya kitaifa. Wakristo wameweza kukusanyika na kuabudu kisiri. Wakristo pia, bila kutumia vurugu, wameweza kuzuia zahanati za, za kutoa mimba. Wakristo wamesaidia watumwa kutoroka. Wakristo wengi wanapendelea kuishi maisha yao kwa amani bila kukubaliana na maamuzi tatanishi kama hiyo. Hata hivyo, kama Mkristo atakabiliwa na tatizo la kimaadili, ni lazima afanye kile ambacho ni sawa, hata kama kinahitaji kuhatarisha maisha kama ana fursa ya kuzuia dhuruma au kushiriki Injili, anafanya uamuzi mzito anapoamua kuchukua hatua au kuto tenda. Rushwa. Mchungaji alikuwa anasafiri safiri katika nchi ya kigeni. Alikuwa na hati sahihi, lakini mara nyingi alisimamishwa na askari ambao walimtaka awape kitu kidogo kama hawezi kuwapa fedha, watamchelewesha safari yake na watamuweka kwenye hali ya shida. Mchungaji atafanya nini katika hali hii? Hongo au rushwa ni fedha inayolipwa kwa mtu aliye na mamlaka kumshawishi aruhusu kitu fulani. Ni makosa kumuhonga mtu kufanya kitu ambacho yeye hakupaswa kufanya. Kwa mfano, kama jengo au gari halitimizi viwango vilivyowekwa, ni kosa kumuonga mkaguzi kutia sahihi ya ubora kwa kitu ambacho sio kweli. Ni makosa pia kumhonga hakimu au askari kutoa hukumu isiyo ya haki wakati mwingine wale ambao wako kwenye mamlaka wanadai hongo ili kufanya ile wanalopaswa kufanya. Katika hali hiyo, mtu ambaye analipa hongo hamlipi yule anayedai hongo hufanya jambo baya. Ni makosa kwa afisa kudai hongo. Luka sura ya tatu, mstari wa nne. Lakini mtu anayelipa wakati mwingine hana chaguo kwa mfano kupata kibali cha kitu ambacho unaruhusiwa kupata, au kupata uhuru wa mtu ambaye hana hatia. Wakati mwingine hongo ni kama wizi au kutumia mabavu. Wizi wa kutumia mabavu ni makosa, lakini hatuwalaumu mwasirika. Mtazamo wa maandiko unatuonyesha ya kuwa Mungu anawashutumu wale ambao wanachukua hongo, ingawa inahurumia wale ambao wamelazimishwa kulipa, kutoka sura ya 18 mstari wa ishirini na moja, kutoka ishirini na tatu mstari wa nane. Kumbukumbu la kumbu Torati sura ya kumi mstari wa kumi na saba. Kumbukumbu kumbu la Torati sura ya 16 mstari wa 19. Kumbukumbu kumbu la Torati 27 mstari wa 25. Wakristo hawastahili kulipa hongo kwa urahisi, lakini hawana hatia wanapolazimishwa kulipa na maafisa wafisadi. Huduma za kijeshi Wakristo wengi wanaamini ya kwamba ni makosa kutumikia kama askari jeshi wa nchi yao. Wanajenga imani yao ya juu ya sentensi fulani za kimaandiko. Yesu alisema tubeuze shavu lingine mtu anapotupiga shavu moja Mathayo sura ya tano, mstari wa 39. Yesu alisema watumishi wake wasipigane maana ufalme wake sio wa ulimwengu huu. Yohana 18 mstari wa thelathini na sita. Mtume Paulo alisema silaha zetu sio za kimwili. Wakorinto wa pili sura ya kumi mstari wa nne. Hawa Wakristo wanaamini ya kwamba fujo yoyote dhidi ya watu wengine ni makosa. Wengi wa hawa Wakristo wanaishi kwenye nchi ambazo serikali hairuhusu uhuru na Wakristo katika haya mataifa wamenyanyaswa. Wakristo wengine wanaamini ya kwamba ni lazima tuwe tayari kuilinda nchi yetu kama askari jeshi. Maandiko yanasema Mungu ndiye aliyeweka serikali, na serikali inaweza kutumia silaha au zana kuadhibu wakosaji. Warumi kumi na tatu mstari wa nne. Inaonekana wazi kuwa Mungu alipanga mwanaume kuilinda familia na kwa hivyo ni jambo la asili. Wa wanaume wanahitaji kuwa na mwongozo fulani wa kulinda familia kutokana na mashambulizi kwa kuwa kwenye mfumo wa jeshi. Wakati askari alipomuuliza Yohana Mbatizaji namna ya kutubu, Yohana alimwambia kuwa asikubali kupokea hongo au kufanya unyanyasaji wa kibinafsi lakini hakumwambia atoke kwenye jeshi. Luka, sura ya tatu, mstari wa kumi na nne. Yesu aliposema geuza shavu la pili hakumaanisha ya kwamba hatuwezi kujilinda kutokana na mashambulizi, bali tusilipize kisasi sisi wenyewe kwa sababu ya vitendo vya kukela kama vile kupigwa kofi usoni. Alisema watumishi wake hawapigani kuanzisha ufalme wa kidunia kwa niaba yake, kwa sababu hata anzisha ufalme kwa namna hiyo. Kama serikali ni jambo la Mungu na kama serikali inastahili kulinda watu wake. Hivyo basi ni vyema Wakristo kuhudumia serikali yao kwa kuisaidia kutimiza malengo yake. Kwa karne nyingi za historia ya kanisa, Wakristo wengi katika mataifa mengi wamehudumu kwenye jeshi, hata kwenye mapambano kwa sababu waliamini kuwa ni lazima wafanye sehemu yao ya kulinda taifa lao kutoka kwa mashambulizi mabaya. Wakristo wa duniani kote hawana mafikiano kwa jambo la huduma za kijeshi. Ni vyema mtu atafakari kwa maombi, maandiko na kutumia fikra zake binafsi. Halafu afuate msimamo wa imani yake kwa uaminifu. Maombi. Baba aliye mbinguni. Asante kwa kubuni serikali kutoa ulinzi na uhuru. Nisaidie niwe mwaminifu kwako licha ya mapungufu ya serikali za wanadamu. Nisaidie nitimize majukumu yangu ya kulinda wengine na kushawishi jumuiya yangu. Tunatarajia kuja kwa ufalme wako kwa ukamilifu. Amina.